उन्हाळयात अचानक लिंबाचे भाव गगनाला का भिडले? जाणून घ्या.

देशातील बहुतांश शहरांमध्ये सध्या भाज्यांचे भाव झपाट्याने वाढले आहेत. या सगळ्यात लिंबाच्या भावाने सगळ्यांचे लक्ष वेधून घेतले आहे. लिंबाचा भाव 350 ते 400 रुपये किलो झाला आहे. लिंबाच्या वाढलेल्या किमतीचा फटका केवळ ग्राहकांनाच नाही तर दुकानदारांनाही बसला आहे. मात्र असे काय झाले की, लिंबाचे भाव अचानक गगनाला भिडू लागले. चला जाणून घेऊया.

देशभरात लिंबाचा तुटवडा आहे. याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे देशातील ज्या भागात लिंबूचे मोठ्या प्रमाणावर उत्पादन होते त्या भागात कडक उन्हाचा सामना करावा लागत आहे. उष्णतेमुळे लिंबू उत्पादनावर परिणाम झाला आहे. लिंबाची फळे सुरुवातीच्या काळात नष्ट होत असल्याने उत्पादनावर मोठा परिणाम होत आहे. सोसाट्याचा वारा आणि उष्णतेमुळे लिंबाची फुले गळून पडत असल्याने उत्पादनावर परिणाम होत आहे. हे देखील एक मोठे कारण आहे

दिल्लीत वाढत्या उकाड्यामुळे लिंबाच्या किमतीमुळे लोकांचे दात खवळले आहेत. दोन आठवड्यांपूर्वी 140 ते 150 रुपये किलोने विकल्या जाणाऱ्या लिंबाचा दर 220-240 रुपयांवर गेला आहे. यावेळी लिंबाच्या भावात वाढ होण्यामागे उष्मा व्यतिरिक्त पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात झालेली वाढ हे कारण असल्याचे मानले जात आहे

उन्हाळ्यात वाढ झाल्याने लिंबाच्या दरात अचानक वाढ झाली आहे. दोन आठवड्यांपूर्वी 140 ते 150 रुपये किलोने विकल्या जाणाऱ्या लिंबाचा दर 220-240 रुपयांवर गेला आहे. उष्णता वाढली की लोक लिंबू जास्त वापरायला लागतात, त्यामुळे लिंबाच्या दरात मोठी उसळी पाहायला मिळत आहे. स्थानिक मंडईंमध्ये दुकानदार 10 रुपये किमतीचे एक-दोन लिंबू देत आहेत. गेल्या अनेक दिवसांपासून वाढत्या उन्हामुळे लिंबाच्या मागणीत वाढ झाली आहे.

उन्हाळ्यात लिंबाचे उत्पादन वाढल्याने त्याची मागणीही वाढते. स्थानिक मंडईतील भाजी विक्रेत्यांचे म्हणणे आहे की, उन्हाळ्याच्या हंगामात भाजीपाल्याच्या दरात मोठी उसळी असते. मात्र यावेळी लिंबाच्या भावात वाढ होण्यामागे उष्मा व्यतिरिक्त इतरही अनेक कारणे आहेत. याचे सर्वात मोठे कारण पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ असल्याचे मानले जात आहे. वाहतूक खर्चात झालेल्या या वाढीमुळे भाजीपाल्याचे दरही वाढताना दिसत आहेत.

सुलतानपुरी भाजी मंडईचे विक्रेते सौरव म्हणाले की, हिरव्या भाज्यांच्या दरात फारशी वाढ झालेली नाही, मात्र आठवडाभरात लिंबाच्या दरात मोठी उसळी आली आहे. सध्या लिंबू 240 रुपये किलोपर्यंत विकला जात आहे. आगामी काळात त्याची किंमत 250 ते 270 रुपये किलोपर्यंत जाऊ शकते.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *